Hết hạn bảo hiểm ô tô phạt bao nhiêu tiền?

Hết hạn bảo hiểm ô tô phạt bao nhiêu tiền?

Hỏi:

Đáp:

  • Xử phạt vi phạm giao thông: Điều 58 Luật giao thông đường bộ quy định: “Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông 1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này vàcó giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.
  • Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.
  • Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:
    • a) Đăng ký xe;
    • b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;
    • c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;
    • d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.” Theo đó, giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự là một trong các loại giấy tờ bắt buộc người lái xe phải mang theo khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Theo Nghị định 103/2008/NĐ-CP của Chính phủ về bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự đối với chủ xe cơ giới, từ giữa tháng 4-2009, CSGT phạt ô tô và xe máy không có giấy chứng nhận bảo hiểm.

Hết_hạn_bảo_hiểm_ô_tô_phat_bao_nhiêu

  • Mức phạt không có bảo hiểm xe ô tô Điểm b, Khoản 4, Điều 21 quy định như sau: Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: 
    • Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực.

Có thể bạn quan tâm: Phí bảo hiểm TNDS ô tô

Quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn chi tiết.

Hotline-bao-viet

Hết hạn bảo hiểm ô tô phạt bao nhiêu tiền?
4.8 (24) votes